Những đối tượng nào được miễn tiền sử dụng đất

Tôi là thương binh 3/4, chưa được hưởng chế độ miễn tiền sử dụng đất lần nào. Nay tôi có nhu cầu làm giấy sử dụng đất, tôi làm đơn xin miễn giảm tiền sử dụng đất trong hạn mức theo chính sách thì được trả lời là chế độ chỉ áp dụng cho đối tượng chính sách gặp hoàn cảnh khó khăn. Còn tôi không khó khăn nên không được hưởng. Vậy có đúng không? Luật nào quy định điều này?

Trả lời: Theo khoản 5, Điều 9 Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp quy định miễn thuế đối với trường hợp:

“5. Đất ở trong hạn mức của người hoạt động cách mạng trước ngày 19/8/1945; thương binh hạng 1/4, 2/4; người hưởng chính sách như thương binh hạng 1/4, 2/4; bệnh binh hạng 1/3; anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân; mẹ Việt Nam anh hùng; cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng liệt sỹ khi còn nhỏ; vợ, chồng của liệt sỹ; con của liệt sỹ được hưởng trợ cấp hàng tháng; người hoạt động cách mạng bị nhiễm chất độc da cam; người bị nhiễm chất độc da cam mà hoàn cảnh gia đình khó khăn”.

Khoản 3, Điều 10 Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp quy định giảm 50% số thuế phải nộp cho trường hợp:

“3. Đất ở trong hạn mức của thương binh hạng 3/4, 4/4; người hưởng chính sách như thương binh hạng 3/4, 4/4; bệnh binh hạng 2/3, 3/3; con của liệt sỹ không được hưởng trợ cấp hàng tháng”.

Như vậy, Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp đã quy định cụ thể việc miễn, giảm thuế đối với đất ở trong hạn mức của người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng.

Kính mời quý độc giả tham khảo quy định trên đây!

Công ty Luật thăng Long

Tin mới hơn

Tin cũ hơn

Tư vấn trực tuyến

trangthuy0203

Mobile: 0937.901.961

doanthanhhai_hp

Mobile: 0979.996.225

Thống kê truy cập

Tổng lượt truy cập:
3,696,335

Đang online: 84